ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ‘ਤੇ 5G ਦਾ ਮੁੱਦਾ ਗਰਮ, ਹੁਣ ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਨੇ ਕੀਤੀਆਂ ਉਡਾਣਾਂ ਰੱਦ

ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ‘ਤੇ 5G ਦਾ ਮੁੱਦਾ ਗਰਮ, ਹੁਣ ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਨੇ ਕੀਤੀਆਂ ਉਡਾਣਾਂ ਰੱਦ

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ- ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ‘ਤੇ 5ਜੀ ਸੰਚਾਰ ਦੀ ਤਾਇਨਾਤੀ ਕਾਰਨ ਏਅਰਲਾਈਨਾਂ ਦੇ ਗੁੱਸੇ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੇ ਅਮਰੀਕਾ ਨੂੰ ਇਕ ਹੋਰ ਝਟਕਾ ਲੱਗਾ ਹੈ। ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ, ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਨੇ 19 ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਸੰਚਾਲਨ ਘਟਾਉਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਏਅਰਲਾਈਨਾਂ ਦੀਆਂ ਚੇਤਾਵਨੀਆਂ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਅਮਰੀਕੀ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਕੁਝ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ‘ਤੇ ਅਸਥਾਈ ਤੌਰ ‘ਤੇ 5G ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਨੂੰ ਸੀਮਤ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਜਦੋਂ 5ਜੀ ਮੁੱਦੇ ਦੇ ਕਾਰਨ ਕਿਸੇ ਵੀ ਏਅਰਲਾਈਨਜ਼ ਨੇ ਅਮਰੀਕੀ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ‘ਤੇ ਆਪਣਾ ਸੰਚਾਲਨ ਕੱਟ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਏਅਰ ਇੰਡੀਆ ਨੇ ਟਵੀਟ ਰਾਹੀਂ 19 ਜਨਵਰੀ ਦੀਆਂ ਰੱਦ ਕੀਤੀਆਂ ਉਡਾਣਾਂ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ। ਉਸ ਨੇ ਲਿਖਿਆ, ‘ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ 5ਜੀ ਸੰਚਾਰ ਦੀ ਤਾਇਨਾਤੀ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਅਸੀਂ 19 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਇਹ ਉਡਾਣਾਂ ਨਹੀਂ ਚਲਾਵਾਂਗੇ।’ DEL/SFO/DEL, AI127/126, DEL/ORD/DEL, AI191/144, BOM/EWR/BOM, AI101/102, DEL/JFK/DEL, AI173/174

ਕੀ ਹੈ 5G ਦਾ ਮੁੱਦਾ

ਅਮਰੀਕੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਤੇਜ਼ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ਦੀ ਸੁਵਿਧਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਲਈ 5ਜੀ ਤਕਨੀਕ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਥੇ ਹੀ, ਏਅਰਲਾਈਨਜ਼ ਇੰਡਸਟਰੀਜ਼ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਦੇ ਗੰਭੀਰ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਹਵਾਈ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ਦੇ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਉਪਕਰਣਾਂ ਦੇ ਕੰਮ ਵਿੱਚ ਵਿਘਨ ਪਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਏਅਰਲਾਈਨਜ਼ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਰਨਵੇਅ ‘ਤੇ 5ਜੀ ਨਹੀਂ ਆਉਣੀ ਚਾਹੀਦੀ।

AT&T ਅਤੇ Verizon ਵਰਗੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੈ ਅਤੇ ਕਈ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਵਰਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਤਣਾਅ ਦੇ ਕਾਰਨ ਉਹ ਕੁਝ ਹਵਾਈ ਅੱਡਿਆਂ ਦੇ ਬਾਹਰ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਨੂੰ ਸੀਮਤ ਕਰ ਦੇਣਗੇ। ਫੈਡਰਲ ਏਵੀਏਸ਼ਨ ਐਡਮਿਨਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ (FAA) ਨੇ 14 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਕਿਹਾ, “ਇੱਕ ਹਵਾਈ ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਰੇਡੀਓ ਅਲਟੀਮੀਟਰ ਨਾਲ 5G ਦਾ ਦਖਲ ਇੰਜਣ ਅਤੇ ਬ੍ਰੇਕਿੰਗ ਸਿਸਟਮ ਨੂੰ ਲੈਂਡਿੰਗ ਮੋਡ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਹੋਣ ਤੋਂ ਰੋਕ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਇੱਕ ਜਹਾਜ਼ ਨੂੰ ਰਨਵੇ ‘ਤੇ ਰੁਕਣ ਤੋਂ ਰੋਕ ਸਕਦਾ ਹੈ।”

ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਅਮੀਰਾਤ, ਜਾਪਾਨ ਦੀ ਦੋ ਵੱਡੀਆਂ ਏਅਰਲਾਈਨਾਂ ਆਲ ਨਿਪੋਨ ਏਅਰਵੇਜ਼ ਅਤੇ ਜਾਪਾਨ ਏਅਰਲਾਈਨਜ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਬੋਇੰਗ 777 ਦੀਆਂ ਉਡਾਣਾਂ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਨਗੇ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਏਅਰਵੇਜ਼ ਨੇ ਲਾਸ ਏਂਜਲਸ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਬੋਇੰਗ 777 ਨੂੰ ਏਅਰਬੱਸ ਏ380 ਨਾਲ ਬਦਲਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Previous post ਸੰਯੁਕਤ ਸੰਘਰਸ਼ ਪਾਰਟੀ ਨੇ 9 ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦਾ ਕੀਤਾ ਐਲਾਨ
Next post ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਚੰਨੀ ਆਮ ਆਦਮੀ ਨਹੀਂ, ਬੇਈਮਾਨ ਹੈ : ਅਰਵਿੰਦ ਕੇਜਰੀਵਾਲ